A 'yan shekarun nan Ghana ta daɗe tana fafutukar ganin an sake inganta tsarin Afirka a tsakanin yanayin siyasa, tattalin arziki da al'adu na duniya da ke sauyawa cikin sauri.
Ƙasar ta Yammacin Afirka ta ɗauki wasu matakai masu ƙarfi a cikin nahiyar da kuma a fagen ƙasa da ƙasa.
Ghana ita ce kaɗai ƙasar Afirka da ke ba wa ‘yan asalin Afirka da ke zaune a wajen nahiyar 'yancin zama ɗan ƙasa.
An ƙaddamar da shirin ga 'yan Afirka da ke zaune a ƙasashen waje, wanda aka fi sani da "Sama da dawowa", a shekarar 2016.
Babban burin shi ne a sake haɗa zurriyyar 'yan Afirka da aka kora ta hanyar cinikin bayi ta hanyar tekun atlantika zuwa asalinsu.
Tun lokacin da aka fara wannan shiri shekaru goma da suka gabata, an ba da fasfo kusan 1,000 ga mambobin "mutanen da ke zaune a ƙasashen waje na tarihi", ciki har da shahararrun mutane, tare da shahararren mai ƙirƙirar bidiyo da ya zama sabon wanda ya karɓi fasfo.
Matakin da ya zama tilas a dauka
Hakazalika, a ranar 25 ga Maris din 2026, Shugaban Ghana John Mahama ya gabatar da daftarin kuduri na Kishin Afirka a Babban Taron Majalisar Dinkin Duniya, inda ya ayyana cinikin bayi ta tekun atlantika a matsayin "mummunan laifi ga bil'adama a tarihin duniya" kuma yana neman a biya diyya.
Ghana ta tura kuma Majalisar Dinkin Duniya ta amince da kudurin duk da adawar da kasashen Yamma suka yi, wadanda suka aikata cinikin bayi tsakanin karni na 16 da 18, wanda ya lalata rayuwar miliyoyin 'yan Afirka.
Ghana ta zama abin koyi da ta cancanci a yaba mata da kuma yin koyi da ita don farfado da Afirka a dukkan fannoni, in ji Romaric Lucien Badoussi, farfesa a fannin kimiyyar siyasa a Jami'ar Parakou da ke Benin.
"Gaskiya ne cewa wasu kasashe sun goyi bayan Ghana a wannan shiri (kudurin Majalisar Dinkin Duniya), amma har yanzu Ghana ce ta jagoranci hakan. Kuma dole ne a yarda da hakan," in ji Badoussi yayin tattaunawa da TRT Afrika.
Tsawon shekaru, an yi Allah wadai da cinikin bayi a Afirka kuma an dauke shi a matsayin laifi ga bil'adama, amma kudurin da Ghana ta jagoranci gabatarwa Majalisar Dinkin Duniya ba a taba ganin irinsa ba.
Janye visa ga dukkan ‘yan Afirka
"Abin da ya sanya kudurin na Majalisar Dinkin Duniya zama na daban shi ne, a wannan karon, ya bayyana karara cewa wannan shi ne babban laifi da aka aikata kan bil'adama," in ji Badoussi.
Ƙasar ta Yammacin Afirka ta kuma soke kuɗin visa ga dukkan 'yan Afirka, wanda hakan ya sauƙaƙa shiga ƙasar.
Shirin, wanda zai fara aiki a ranar 25 ga Mayu 2026, wani ɓangare ne na ƙoƙarin Ghana na tafiye-tafiye ba tare da visa ba a faɗin Afirka, inda Shugaba John Mahama, wanda ya kasance mai sha'awar dabbaka Kishin Afirka, ya ce Ghana "tana da alhakin tarihi na kasancewa a buɗe ga 'yan Afirka daga ko'ina cikin nahiyarmu."
Ministan Harkokin Waje Sam Okudzeto Ablakwa ya kuma ce, tare da manufar janye visa, ƙasar tana neman "ƙarfafa cancantarta a matsayin tushen Kishin Afirka."
Baya ga wannan shiri na visa da aka shahara da shi sosai, Ghana ta kasance wuri mai marabtar ɗalibai da yawa daga ko'ina cikin Afirka tsawon shekaru.
Gwagwarmayar samun ‘yancin kai
"Na zaɓi Ghana ne saboda na saba jin abubuwa masu kyau game da ita. Ƙasar tana da aminci, babu wata wariya mara kyau. Haka kuma, ɗaya daga cikin muhimman abubuwan shi ne cewa rayuwa tana da arha a kasar," in ji Rebecca Maria Mbourou Mombo, 'yar ƙasar Gabon wacce ta yi karatu a ƙasar kuma tun daga lokacin ta yi aiki a matsayin ƙwararriyar masaniyar ilimin halayyar ɗan adam, wadda ta tattauna da TRT Afrika.
Accra ta kuma ɗauki nauyin tarurruka da dama game da Kishin Afirka (Pan-Africa) a cikin 'yan watannin nan, ciki har da tabbatar da cewa nahiyar tana da 'yancin kai da iko kan albarkatunta masu yawa, yayin da Burkina Faso, Mali da Nijar ke bin irin wannan manufa.
Duk da cewa ana yaba wa Habasha da nasarar da ta yi wajen tirjiya ga Turawan mulkin mallaka, ta tabbatar da cewa ba a taɓa mulkin mallaka a kanta ba kuma ta ƙarfafa gwagwarmayar Kishin Afirka da 'yancin kai a faɗin Afirka, Ghana kuma tana da wani wuri na musamman a tarihi.
Ita ce ƙasar farko da ke kudu da hamadar Sahara da ta sami 'yancin kai.
Wannan ya faru ne a shekarar 1957 a ƙarƙashin Kwame Nkrumah, ɗan kishin kasa, wanda ya zama shugabanta na farko, wanda ya ƙara bayar da gudunmawa ga matsayinta na Kishin Afirka.
Ana bukatar yin karin abubuwa da dama
Ghana ta ce burin Nkrumah na “Afirka guda, kaddara guda” ne abinda take aikin farfadowa a yanzu haka.
"Abin da muke lura da shi shi ne a Ghana, akwai wani ci gaba a fahimtar buƙatar Kishin Afirka. Har zuwa yau, Ghana tana kan gaba a wannan ƙoƙarin," in ji Badoussi.
Duk da ƙaruwar wayewar da ke tsakanin matasan Afirka a nahiyar da kuma ƙasashen waje, masu sharhi sun ce akwai buƙatar yin abubuwa da yawa don cim ma burin Kishin Afirka, gami da tabbatar da asalin Afirka da gadonta a tsakanin matasa da kuma ingantattun manufofin tattalin arziki da siyasa waɗanda ke inganta rayuwar 'yan ƙasa.
"Ina ganin cewa manufar Kishin Kasa kawai ita ce haɗin kai, taimakon juna, da haɗin gwiwa tsakanin al'ummomin Baƙar fata a ɓangarorin biyu na Tekun Atlantika da kuma sauran yankuna na duniya. Don haka, da farko, dole ne gwamnatoci su jaddada wannan, kuma tsarin iliminmu dole ne ya koyar da ɗalibai da yara don su girma da wannan ra'ayin," in ji Badoussi.
"Dole ne mu mayar da tsarin Kishin Afirka zuwa ga tarihin bayyanarsa. Dole ne mu fayyace manufofinsa, kuma sama da komai, mu koya wa matasa da yara cewa tsarin Kishin Afirka kawai shi ne ƙarfafa dangantaka tsakanin baƙar fata da nuna ƙauna ga launin fata da nahiyar baƙar fata - kuma bai shafi ƙiyayya ko ƙyamar wasu ba," in ji shi.













