| Hausa
WASANNI
3 minti karatu
Gasar Kofin Duniya 2026: Alkalin wasa ɗan Somaliya ya koma gida bayan hana shi shiga Amurka
"Ina so na miƙa godiyata ga hukumar FIFA bisa ga tallafin da suka mini a daga farko da kuma mutanen Somaliya," kamar yadda Omar Abdulkadir Artan ya shaida wa manema labarai a filin jiragen sama na ƙasa da ƙasa na Istanbul
Gasar Kofin Duniya 2026: Alkalin wasa ɗan Somaliya ya koma gida bayan hana shi shiga Amurka
Lafirin Somaliya Omar Abdulkadir Artan ya koma ƙasarsa daga Istanbul. / AA

Rafali ɗan Somaliya Omar Abdulkadir Artan, wanda aka hana shiga Amurka domin hura wasanni a Gasar Cin Kofin duniya ta 2026 ta FIFA, ya koma ƙasarsa ranar Talata daga Istanbul.

Artan ya ce an shafe "buri mafi girma a rayuwata" bayan an mayar da shi daga kan iyakar Amurka.

"Raina ya ɓaci sosai," kamar yadda Artan ya shaida wa jaridar The New York Times daga Istanbul, inda ya koma bayan an hana shi shiga Miami.

"Ni lafiri ne kawai da ke ƙoƙarin son ya cim ma burinsa, buri mafi girma a rayuwata, shi ne na zo gasar cin kofin duniya."

Artan ya ce an tursasa shi cikin tambayoyi na tsawo sa’o’i 11 da jami’an hana fasa ƙauri a filin jiragen sama na ƙasa da ƙasa na Miami kuma aka kai shi wani wurin waƙafi da tsawon sa’o’i kafin a saka shi cikin wani jirgi mai komawa Turkiyya.

"Ina da takardun da suka kamata da komai da komai. Ina da bizar da ta kamata ," in ji shi .

Rafali da ya fi fice a shekara

Artan, wanda hukumar ƙwallon ƙafa ta Afirka CAF ta ayyana a matsayin lafiri na miji da ya fi fice a shekarar 2025 , da shi ne zai kasance ɗan Somaliya na farko da zai fara alƙalanci a gasar cin kofin Afirka.

An hana shi shiga bisa “damuwa ta tanatancewa,” kamar yadda hukumar kare kan iyakokin da hana fasa ƙauri na ƙasar ta bayyana a wata sanarwa ba tare da ba da cikakken bayani kan waɗanda lamarin ya shafa ba.

An bai wa Artan bizar domin tafiya zuwa Amurka a makon da ya gabata, a cewar ofishin jakadancin Somaliya a Kenya da ta yi aiki a kanta.

Matakin na hana wani jami’in da FIFA ta naɗa shiga gasar cin kofin duniya a wani abu ne da ba a saba gani ba. Artan na kan hanyarsa ta ganawa da sauran alƙalan wasan gasar cin kofin duniya ne a sansanin atisayensu a Miami.

Babba rashin jin ɗaɗi

"Ina so na miƙa saƙon gaisuwa na ga hukumar FIFA bisa ga goyon bayan da suka mini tun daga farko da kuma mutanen Somaliya. Saboda haka na gode wa FIFA da CAF sosai.

“Saboda haka wannan shi ne abin za ni so na faɗa," kamar yadda Artan ya shaida wa manema labarai a filin jiragen sama na Istanbul kafin ya hawa jirgin Turkish Airlines zuwa Somaliya.

Hukumar ƙwallon ƙafa ta Somaliya ta bayyana babban rashin jindaɗinta ranar Talata an hana Artan shiga Amurka.

Hukumar ta ce babu wani bayani a hukumance da aka bayar game da matakin, amma ta yi kira da a yi haƙuri har zuwa lokacin aka tsage gaskiyar gabaɗaya.