Ministan kuɗi na Isra’ila mai ra’ayin tsattsauran ra’ayi, Bezalel Smotrich, ya buƙaci Shugaban gwamnatin Jamus, Friedrich Merz ya ba shi haƙuri bayan da ya yi gargaɗi kan abin da ya kira “mamayar da ake yi a hankali” (de facto annexation) a yankin Yammacin Kogin Jordan da ake mamaya.
Merz ya bayyana a ranar Litinin cewa yana cikin “damuwa matuƙa kan abubuwan da ke faruwa a yankunan Falasɗinu,” inda ya kuma jaddada a wata tattaunawa da Firaministan Isra’ila Benjamin Netanyahu cewa “ba dole ba ne a samu wata mamaya kai-tsaye ko a ɓoye ta Yammacin Kogin Jordan.”
A martanin da ya yi, Smotrich ya fitar da wata sanarwa mai ƙarfi, inda ya ambaci Ranar Tunawa da Holocaust don sukar Berlin. Ya ce shugaban Jamus ya kamata ya 'yi ƙasa da kai ya nemi afuwa sau dubu' maimakon 'ya fara wa’azin koyar da ɗabi'a', yana yin watsi da abin da ya kwatanta a matsayin umarnin Turai ga Isra'ila.
Ministan, wanda aka san shi da tsattsauran ra’ayi kan batun ƙasa na Falasɗinu, ya fassara manufofin Isra'ila a matsayin ci gaba da wani tarihi na 'komawa' zuwa abin da ya kira ƙasar littafi mai tsarki, tare da yin watsi da sukar da ƙasashen duniya ke yi da munafunci ne.
Maganganunsa sun zo a daidai lokacin da ake ƙara damuwa game da matakan Isra'ila a Gabar Yammacin Kogin Jordan da ake mamaye, inda ƙungiyoyin kare haƙƙoƙi da masu lura na duniya ke gargadi kan saurin faɗaɗa sansanoni, kwacen ƙasa da kuma ƙaruwar tashin hankali da ‘yan-kama-wuri-zauna ke yi wa Falasɗinu.
Faɗaɗa ba bisa doka ba yana ƙaruwa
A cewar rahotanni da dama, hukumomin Isra'ila sun ƙara faɗaɗa sansanonin zama, sun kwace ƙasar da Falasɗinu suke da ita kuma sun ƙara tsaurara iko na soja a manyan sassan yankin.
Al'ummomin Falasɗinu na fuskantar rushe gidaje, tilastawar ƙaura da takunkumi kan zirga-zirga, yayin da hare-haren da ‘yan-kama-wuri-zauna, sau da yawa ƙarƙashin kariyar sojojin Isra'ila, suka ƙaru a 'yan watannin baya-bayan nan.
Al'umma ta duniya gaba ɗaya na ɗaukar sansanonin Isra'ila a Yammacin Kogin Jordan a matsayin ba bisa doka ba a ƙarƙashin dokar ƙasa da ƙasa, matsayin da Majalisar Dinkin Duniya ta sake tabbatarwa sau da yawa.
Musayar maganganu ta baya-bayan nan ta nuna zurfafan tashin hankali tsakanin Isra'ila da gwamnatocin Turai yayin da kiran a ɗauki mataki ke ƙaruwa kan manufofin da ake ganin suna ƙarfafa mulkin mamaye da lalata damar samun zaman lafiya na adalci ga Falasɗinu.










