| Hausa
NIJERIYA
2 minti karatu
Kotu a Nijeriya ta yanke wa mutum huɗu hukuncin kisa kan harin Cocin Owo na 2022
A hukuncinsa, Mai shari’a Nwite ya same su da laifi a kan dukkan tuhume-tuhumen tara da suka shafi aikata ayyukan ta’addanci da suka saɓa wa Dokar Hana da Rigakafin Ta’addanci.
Kotu a Nijeriya ta yanke wa mutum huɗu hukuncin kisa kan harin Cocin Owo na 2022
Cocin Owo na Jihar Ondo / Others

Mai shari’a Emeka Nwite na Babbar Kotun Tarayya da ke Abuja ya yanke wa wasu mutum huɗu hukuncin kisa ta hanyar rataya bayan samunsu da laifin kai harin ranar 5 ga Yunin 2022 a Cocin Katolika na Saint Francis da ke Owo a Jihar Ondo.

Waɗanda aka yanke wa hukuncin na cikin mutane biyar da ake tuhuma da laifukan ta’addanci guda tara da Hukumar Tsaron Farin Kaya ta Nijeriya (DSS) ta shigar a kansu dangane da harin da aka kai wa cocin, inda aka kashe fiye da masu ibada 40 tare da jikkata sama da mutum 100.

Sai dai wanda ake tuhuma na biyar, Momoh Otuho Abubakar mai shekaru 47, kotun ta wanke shi tare da sallamarsa daga tuhumar.

Hukuncin ya zo ne a daidai lokacin da Nijeriya ke ƙara ƙaimi wajen yaƙi da ta’addanci, wata barazana da ta daɗe tana addabar al’ummomi a sassa daban-daban na ƙasar ba tare da la’akari da addini ko ƙabila ba.

A hukuncinsa, Mai shari’a Nwite ya same su da laifi a kan dukkan tuhume-tuhumen tara da suka shafi aikata ayyukan ta’addanci da suka saɓa wa Dokar Hana da Rigakafin Ta’addanci.

Daga cikin laifukan akwai kasancewa mambobin wata ƙungiyar ta’addanci da aka haramta, Al-Shabab (wadda aka ce tana da alaƙa da ISWAP), haɗa baki domin aikata ta’addanci, garkuwa da mutane, tsare su da kuma kashe fiye da masu ibada 40.

Mai shari’ar ya ce masu gabatar da ƙara sun tabbatar da tuhumar da ake yi wa waɗanda aka yanke wa hukunci ba tare da wata shakka ba.

Sai dai ya ce ɓangaren masu gabatar da ƙarar ya gaza tabbatar da tuhuma a kan wanda ake zargi na biyar, wanda hakan ya sa aka wanke shi.

Mutane da dama ne suka rasa rayukansu yayin da wasu da yawa suka jikkata lokacin da wasu masu ɗauke da makamai suka buɗe wa masu ibada wuta a cocin da ke hedkwatar ƙaramar hukumar Owo ta Jihar Ondo.

Lamarin ya jawo Allah-wadai daga sassa daban-daban na ƙasar, inda mutane da ƙungiyoyi suka yi kira ga gwamnati da ta kamo waɗanda suka kai harin tare da tabbatar da an hukunta su.

Rumbun Labarai
Wike ya ce kiwon shanu a cikin birnin Abuja batu ne na tsaron ƙasa
Tinubu ya ba da damar ɗaukar jami'an tsare dazuka 1,000 sakamakon garkuwa da ɗaliban jihar Oyo
Tsayar da Obi ɗan takarar NDC ya sake share fagen fafatawar manyan 'yan takara uku a Nijeriya
NAHCON ta ba da umarnin bincike kan wani abinci da mahajjata suka ƙi ci kan 'rashin inganci'
Masu tayar da ƙayar baya 30,000 na rura wutar rashin tsaro a Nijeriya - Rahoton Amurka
'Yanbindiga sun yi garkuwa da mutum 10 tare da kona gidan wani sarki a jihar Kwara a Nijeriya
Sojojin Nijeriya sun kashe ‘yanta’adda 12 da ƙwato makamai a Borno
Wa zai fafata da Tinubu? Jam'iyyun siyasar Nijeriya na zaɓen fitar da 'yan takarar shugabancin ƙasar
Kotu ta soke jadawalin INEC game zabukan fitar da gwani da tsayar da 'yantakara na 2027
Tinubu ba shi da shirin sauya sunan Nijeriya ko soke shari'ar Musulunci a arewa – Fadar gwamnati
Hukumar Alhazan Nijeriya ta kammala jigilar maniyyatan ƙasar zuwa Saudiyya
Fitaccen Fasto a Nijeriya ya ba magoya bayan Arsenal haƙuri kan 'saƙon wahayin ƙarya' da ya isar
Wasu sun nemi na mutu saboda tallafin mai da canjin dala— Tinubu
NDLEA ta tarwatsa ƙungiyar masu hada miyagun ƙwayoyi ta Nijeriya da Mexico ta kama mutum 10
Sojojin Nijeriya 'bakwai ne' suka mutu a wani harin kwanton ɓauna na'yanta'adda a Jihar Sokoto
An kashe shugabannin Daesh 175 a arewa maso gabashin Nijeriya a farmakin haɗaka da Amurka
An sace yara da manya 46 a hare-haren makarantu a kudancin Nijeriya
Rundunar Sojin Amurka da ke aiki a Afirka ta ƙara kai sabbin hare-hare kan 'yanta'adda a Nijeriya
Babbar Kotun Tarayya a Abuja Nijeriya ta ba da belin Nasir El-Rufai kan naira miliyan 100
Nasarori da jayayya da mamaki sun karaɗe zaɓukan fid da gwani na Majalisar Wakilan APC a Nijeriya